การทำนาหว่านเห็นเพื่อนตัดใบข้าวกันช่วงนี้ จำเป็นมั้ยที่ต้องตัดใบข้าว อยากทราบจริงๆ

การทำนาหว่านเห็นเพื่อนตัดใบข้าวกันช่วงนี้ จำเป็นมั้ยที่ต้องตัดใบข้าว อยากทราบจริงๆ

1 Like

จริงๆ การตัดใบข้าว จะทำให้ต้นข้าวเกิดแผลขึ้นมานะครับ และข้าวก็ต้องการแร่ธาตุอาหารไปซ่อมแซม และมีผลต่อผลผลิต

แต่ที่ชาวนาส่วนใหญ่ เหลือตัดใบข้าว จริงๆ ต้องเรียกว่า ตัดทั้งใบข้าวและหญ้า โดยให้หญ้าตาย แต่ข้าวยังเจริญเติบโต ซ่อมแซมตัวเองได้ครับ และการตัดต้องมีจังหวะตัดด้วยครับ คือตัดให้หญ้าฟุบ แต่ข้าวยังได้น้ำ ได้ปุ๋ยแล้วรอดครับ ก็ถือว่า เป็นภูมิปัญญาชาวบ้านอย่างหนึ่ง คือถ้าหญ้าเยอะ ผลผลิตก็ต่ำ เพราะหญ้าแย่งกินแร่ธาตุอาหาร แย่งปุ๋ยหมด ก็เลยเลือกตัดต้นหญ้าไปพร้อมกับต้นข้าวครับ

จริงๆ ต้องดูว่า หญ้าในนาตอนนี้เยอะไหมครับ ถ้าหญ้าไม่เยอะ หรือเลือกใช้วิธีอื่นได้ ก็อย่าตัดเลยครับ ต้นข้าวจะได้รับแผลไปเปล่าๆครับ เหมือนคนนะครับ มีแผลก็ติดเชื้อได้ง่าย ถ้าได้รับเชื้อต่างๆเข้าไปจากแผลการตัด ก็เสร็จเลยนะครับ

2 Likes

เห็นด้วยเลยค่ะ ติดโรคแต่ละทียุ่งยากเลย