ข้าวกข6นาดำได้เดือนครึ่งแล้วข้าวยังไม่ขึ้นสาเหตุเกิดจากอะไรครับและแก้ไขยังไงครับขอบคุณครับ

ข้าวกข6นาดำได้เดือนครึ่งแล้วข้าวยังไม่ขึ้นสาเหตุเกิดจากอะไรครับและแก้ไขยังไงครับขอบคุณครับ

3 Likes

เป็นกำลังใจให้ครับ รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ

หมายถึงหลังจากย้ายกล้ามาปักดำ มาเป็นเวลาเดือนครึ่งแล้วเข้าไม่ค่อยโตสูงขึ้นเหรอครับ

กข6 เป็นข้าวไวแสง จริงๆแล้วเป็นพันธุ์ข้าวหอมมะลิ มาฉายรังสี ฉะนั้นระยะการเติบโตจะคล้ายข้าวหอมมะลิ ซึ่งดูจากความสูงก็ยังใกล้กันนะครับ และ กข6 เป็นพันธุ์ที่ทนแล้งได้ดี แต่ดูแล้วต้นเหลืองๆ ไม่แน่ใจว่าขาดปุ๋ย หรือ เป็นโรคไหม้ แต่ดูจากรูป ถ้าขาดปุ๋ย ยังไม่ได้ใส่ปุ๋ยรอบแรก ก็แนะนำ 16-16-8 จำนวน 25 กิโลกรัมต่อไร่ เหมือนใส่ข้าวหอมมะลิครับ

ปีที่แล้วผมเจอที่แล้งมากๆ ดูแล้วเหมือนตอซังข้าว พอได้น้ำได้ฝน ได้ปุ๋ยก็ฝืนกลับมารอดได้เกี่ยวเลยครับ สู้ๆครับผม

1 Like