สอบถามผู้รู้ และผู้เชียวชาญครับ ใบเผือกมีรอยไหม้แบบนี้เป็นโรคอะไร ต้องแก้ใขอย่างรัยดีครับ

สอบถามผู้รู้ และผู้เชียวชาญครับ ใบเผือกมีรอยไหม้แบบนี้เป็นโรคอะไร ต้องแก้ใขอย่างรัยดีครับ

5 Likes

คิดว่าน่าจะแมลงลงมากกว่าจะเป็นโรค ถ้าโรคตาเสือจะต้องมีขอบเหลืองๆ ลองสังเกตหาตัวแมลงดู

3 Likes

แมลงครับน่าจะเป็นตั๊กแตนเลียกินใบให้คอยสังเกตดูช่วงเช้ามืดและตอนเย็น

1 Like

ไม่ใช่อาการของโรคตาเสือ ที่มีสาเหตุจากเชื้อรา

2 Likes

โรคราสนิมครับไม่ร้ายแรงเป็นแล้วก็หายครับ