สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ คือว่าผมปลูกดอกเบญจมาศครับ ตอนนี้หน้าร้อน ผมเจอปัญหาเรื่องเพลี้ยไฟ เเมลงหวี่ อย่างมากเลยครับ

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ คือว่าผมปลูกดอกเบญจมาศครับ ตอนนี้หน้าร้อน ผมเจอปัญหาเรื่องเพลี้ยไฟ เเมลงหวี่ อย่างมากเลยครับ ตอนนี้ผมพ่นยาตลอดแต่เริ่มเอาไม่อยู่ ใครมีเคล็บลับอะไรไหมครับ แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2 Likes

เพลี้ยไฟดื้อยาไวมาก คงต้องถามก่อนว่าคุณเคยพ่นสารอะไรไป อาจต้องสลับเป็นตัวอื่น เปลี่ยนบ่อยๆ

ถ้าเป็นเพลี้ยไฟ อาจารย์สุเทพเคยแนะนำวิธีกำจัดไว้ที่โพสต์นี้ครับ ตัวอะไรชอบอยู่ตามยอดอ่อนทุเรียนมีวิธีกำจัดใกม