ผักไฮโดรโปนิกส์ แนะนำหน่อยคับ

ผักไฮโดรโปนิกส์ แนะนำหน่อยคับ

9 Likes

ปลูกแบบไหนครับ แบบน้ำตื้น(NFT) หรือแบบน้ำลึก,น้ำนิ่ง (DFT)

ตอนนี้พึ่งเริ่มปลูกคับ ยังไม่รุ้ว่าวิธีไหน ง่ายสุด

ค่อยๆเรียนรู้ครับ การปลูกไฮโดรโปนิกส์ไม่ง่ายและไม่ยากครับ เครื่องมือวัดค่าปุ๋ยและph จำเป็นต้องมี เท่าที่ดูน่าจะปลูกแบบน้ำนิ่ง ข้อดีคือต้นทุนไม่แพง เหมาะกับการเรียนรู้ทดลอง แต่มีข้อเสียคือน้ำจะไม่มีการหมุนเวียนอ๊อกซิเจน ผักจะโตช้า และมีขนาดไม่สม่ำเสมอ โอกาสน้ำเน่าสูงจนเป็นโรครากเน่าโคนเน่า แก้ปัญหาได้ด้วยการใช้เครื่องให้อ๊อกซิเจนจากตู้ปลาใส่เข้าไปครับ

ถ้าปลูกแบบหมุนเวียน จะดูแลง่ายกว่าไหมคับ

ใช่ครับ แต่ค่าวัสดุจะแพงกว่าและเหมาะกับผักทานใบที่อายุการเก็บเกี่ยวสั้น ถ้าปลูกน้ำนิ่งควรปลูกแบบเติมอากาศเข้าไปด้วยซึ่งเหมาะกับพืชทานผล เช่น มะเขือเทศ เมล่อน แตงโม เนื่องจากรากจะเยอะเหมาะกับแบบน้ำลึก

ขอบคุณคับ ที่ให้ความรู้

ปลูกทานปลูกแบบน้ำนิ่งเหมาะกว่าหาวัสดุได้ง่ายกว่าค่ะ

อันนี้ดูแลยังไงคับ ขอความรู้หน่อยคับ

ต้องทำระบบน้ำหมุนเวียนจะดีกว่าครับน้ำจะสะอาดตลอด

ขอบคุณคับ

ลองทำแบบระบบรางดูเพิ่มเติม​มั้ยคะ