กราบสวัสดีครับทุกท่านผมสมาชิกใหม่ครับขอบพระคุณครับที่รับผมเข้ากลุ่มตอนนี้ผมปลูกพริกและแตงกวา,ถั่ว ฝักยาวทั้งหมดเป็นโรคใบ

กราบสวัสดีครับทุกท่านผมสมาชิกใหม่ครับขอบพระคุณครับที่รับผมเข้ากลุ่มตอนนี้ผมปลูกพริกและแตงกวา,ถั่ว ฝักยาวทั้งหมดเป็นโรคใบหยิกงอและพริกมีผลเน่าครับโปรดให้คำชี้แนะวิธีแก้ไขด้วยครับผม

27 Likes

เหมือนกันเลยค่ะพริกเป็นเชื้อรา เน่า ไม่แดง ควรทำยังไงค่ะ

ตามครับ

ผมก็อยากทราบเหมือนกัน

จากภาพ พริกถูกหนอนแมลงวันเจาะผล ไม่ใช่โรคแอนแทรคโนส ที่มีสาเหตุจากเชื้อรา

1 Like

แถวนั้นมีเตาถ่านเยอะทำไมไม่ทำน้ำส้มควันไม้ไว้ใช้ละครับ
น้ำส้มควันไม้ฆ่าเชื้อแถบจะทุกโรคป้องกันแมลงมีธาตุอาหารพืช200-300ธาตุ ต้นพืชล้มลุกนี้กินธาตุอาหารแค่16อาหารครับ
ใช้อย่างเดียวประโยชน์คุมหลายอย่าง

น่าจะเกิดจากตัวหนอนกัดถ้ามีรูและรอยกัด

ใบยาสูบพ่น
ซื้อปุ๋ยมูลค้างคาวที่ผสมบาซิลัส
ในshopee ผสมน้ำพ่น

1 Like