ขออนุญาตเรียนถาม ท่านผู้เชี่ยวชาญ ครับใบมะม่วง(แก้วขมิ้น)เป็นเช่นในภาพนี้ เกิดจากโรค หรือเรื่องการจัดการธาตุอาหาร ครับ

ขออนุญาตเรียนถาม ท่านผู้เชี่ยวชาญ ครับ
ใบมะม่วง(แก้วขมิ้น)เป็นเช่นในภาพนี้ เกิดจากโรค หรือเรื่องการจัดการธาตุอาหาร ครับ พบประมาณ 5-10%
พร้อมแนวทางการป้องกันหรือแก้ไขด้วย ขอบคุณอย่างสูงครับ

เป็นเยอะเลย รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบดีกว่า

ขาดธาตุรอง แม็กนีเซี่ยม ลองให้อาหารเสริมธาตุ แม็กนีเซี่ยมดูนะครับ

1 Like

ขอบคุณครับ ปกติก็เสริมด้วยจุลธาตุรวมอยู่เป็นประจำ
( หลัก /รอง /เสริม)

ของผมก็เป็นเหมือนกัน ปลูกที่ดินไม่ค่อยดี