แมลงพวกนี้คืออะไรครับ กัดกินใบทุเรียนหรือเปล่า ควรใช้สารเคมีตัวไหนกำจัดถึงจะได้ผลครับ

แมลงพวกนี้คืออะไรครับ กัดกินใบทุเรียนหรือเปล่า ควรใช้สารเคมีตัวไหนกำจัดถึงจะได้ผลครับ

5 Likes

ผีเสื้อหรือเปล่า อาจจะมาวางไข่ ซึ่งพอเป็นหนอนก็จะกินใบ

2 Likes

ตัวหนอนที่วงแดงไว้คือระหนอนผีเสื้อที่เรียกว่าหนอนบุ้งครับ มีหลายชนิดจะคล้ายๆกันสีจะแตกต่างกันไปตามชนิด เช่น บุ้งปกขาว บุ้งปกเหลือง บุ้งปกแดง ส่วนที่เห็นเป็นตัวเต็มวัยของผีเสื้อที่กำลังมาวางไข่ แมลงชนิดนี้ไม่ใช่ศัตรูสำคัญ อาจทำลายเพียงเล็กน้อยแต่ไม่มีความเสียหายจนกระทบต่อทุเรียน จึงไม่ต้องกำจัด แต่ต้องระวังเพราะขนที่ลำตัวหนอนจะมีพิษทำให้เกิดการปวดแสบ ร้อน และเกิดผื่นคันได้

3 Likes

ขอบคุณผู้ถามคับ และ
สวัสดีคับอ.สุเทพ ผมได้ความรู้จากอาจารย์เยอะเลยคับได้อ่านบทความเก่าที่อาจารย์ได้เขียนใว้
โดยเฉพาะเรื่องยากำจัดแมลง
เพิ่งเริ่มทำสวนมะม่วงเจอะปัญหาเยอะเลยคับ ต่อต้องรู้เรื่องปุ๋ยบำรุง ปุ๋ยสะสมอาหาร ปุ๋ยาบำรุงผลเข้ามาหาความรู้คับ ขอบคุณคับ

2 Likes