เรียนถามนะครับว่า "อมิโนอาหารพืช"มันมีอยู่จริงไหมสงสัยมานานแล้วระยะหลังๆเห็นโฆษณากันบ่อยมากเพราะพืชไม่มีลำใส้เล็กจะไปดูด

เรียนถามนะครับว่า "อมิโนอาหารพืช"มันมีอยู่จริงไหมสงสัยมานานแล้วระยะหลังๆเห็นโฆษณากันบ่อยมากเพราะพืชไม่มีลำใส้เล็กจะไปดูดกรดอมิโนไปใช้เหมือนสัตว์คงไม่ได้ สงสัย ขอบคุณครับ

1 Like

มันมีอยู่จริงครับช่วยกระตุ้นการเจริญเติบโตกับพืช มันคนละตัวที่เป็นอาหารในคน ครับ

5 Likes

อะมิโนแอซิด เป็นสิ่งที่ต้องใช้ในขวนการหลายอย่างในพืช ไม่ว่าจะเป็นขบวนการหายใจ ขบวนการสังเคราะแสง และอื่นๆ ถ้าพืชเจริญเติบโตปกติดี ก็ไม่จำเป้นจะต้องเพิ่มเติมให้แก่พืช แต่ถ้าพืชที่อยู่ในสภาวะเครียด เช่น หนาวจัด น้ำท่วม สภาวะโลกร้อน เป็นต้น อาจจะส่งผลต่อขบวนการต่างๆในพืช เราจึงอาจจะต้องเพิ่มให้แก่พืชบ้าง

5 Likes

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ ครับ อมิโนของพืชจัดอยู่ในกลุ่ม ธาตุอาหารหลัก ธาตุอาหารลองครับ เราสามารถผลิตใช้เองได้หรือไม่ครับ ราคาค่อนข้างสูง ในท้องตลาด ในธรรมชาติแล้วพืชชนิดไหนสามารถให้กรดอมิโนพืชได้บ้าง เช่นในพืชตระกูลถั่วมีไหมครับ ขอบคุณครับ