สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆทุกคน ขอถามค่ะตอนนี้หนูปลูกบวบอยู่ ได้18วันแต่บวบบางต้นมีอาการเหมือนในรูป อยากทราบสาเหตุ และการรักษา

สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆทุกคน ขอถามค่ะตอนนี้หนูปลูกบวบอยู่ ได้18วันแต่บวบบางต้นมีอาการเหมือนในรูป อยากทราบสาเหตุ และการรักษาค่ะ รบกวนตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

3 Likes

น่าจะเกิดจากขาดธาตุอาหารหลัก/รอง ให้ปุ๋ย16-1-16-+15-0-0 รอบๆชายพุ่มตกแล้วกลบ
ส่วนทางใบให้ฉีดพ่น ธาตุอาหารรอง/เสริม อัตราแนะนำ

2 Likes

ลองใช้น้ำขี้วัวราดดูครับหน้าจะหายนะครับ

1 Like