มีที่ 1 ไร่จะขุดบ่อเก็บนำ้ควรทำยังไงครับ

มีที่ 1 ไร่​จะขุดบ่อเก็บนำ้ควรทำยังไงครับ

คิดว่าต้องดูขนาดบ่อ ว่าจะใหญ่ไหม

1 Like

เดี๋ยวนี้มีคนรับจ้างมากมาย เขามีทีมงานจัดการ ประเภทขายดินให้เขาไปเลยหรือเอาดินไว้

1 Like

ขุดหน้าดินให้แคบที่สุด แต่ขุดให้ลึกๆครับเพื่อลดการระเหยของน้ำและจะได้เหลือหน้าดินเพื่อปลูกพืชได้

1 Like

ขุดสระลึกๆอย่าลืมดูเรื่องความปลอดภัยนะครับ เผื่อมีลูกหลานในบริเวณใกล้เคียง

1 Like

ควรจะดูประเภทของดินในพื้นที่ หรือพื้นที่ใกล้เคียงว่า ขุดแล้วสามารถเก็บน้ำได้มั้ย และถ้าได้ก็จะต้องดูจำนวนน้ำที่จะใช้ต่อปีครับ ปริมาณน้ำฝนที่ต้องเฉลี่ยในพื้นที่ ทั้งปีครับ

1 Like

แบบนี้ดีที่สุด