ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ กรณีที่เราใส่ปุ๋ยมูลสัตว์ลงปลูกมากเกินไปจะเป็นอะไรไหมครับ #แล้วถ้าเป็นควรแก้ยังไงดี

ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ กรณีที่เราใส่ปุ๋ยมูลสัตว์ลงปลูกมากเกินไปจะเป็นอะไรไหมครับ
#แล้วถ้าเป็นควรแก้ยังไงดี

2 Likes

คำถามมีข้อมูลน้อยเกินไปครับ มูลสัตว์สด หรือแห้ง ย่อยสลายแล้วหรือยัง ปริมาณแค่ใหนที่ว่าเยอะ ใส่บริเวณโคนต้น หรือรอบทรงพุ่ม พืชชนิดใดครับ

2 Likes

มูลสัตว์สดครับ ยังไม่ย่อยสลายใส่บริเวณโคนต้นและผสมในดินก่อนลงปลูกครับ ต้นขนุนครับสู้ประมาณเมตรนึงครับ
#มือใหม่ขอบคุณครับ

ผสมดินปลูกไปแล้ว ส่วนตัวแนะนำให้รดน้ำแต่น้อยเพื่อชะลอการย่อยสลายที่ทำให้เกิดแกสและความร้อนครับ จุลินทรีย์ที่ทำหน้าที่ย่อยสลายจะดึงไนโตรเจนจากพืชมาช่วยย่อย ทำให้ใบเหลืองได้ และจุลินทรีย์อาจทำลายส่วนรากบางส่วนได้ รดน้ำน้อยๆจะผ่อนหนักเป็นเบา ส่วนมูลสัตว์ดึงออกจากโคนต้นนะครับ เมื่อพืชแตกใบอ่อนแล้ว จึงใส่ห่างๆบริเวณรอบทรงพุ่มนิดนึง เพื่อกระตุ้นให้รากพืชงอกไปหาปุ๋ยครับ แต่ถ้าไม่เสียเวลานัก ขุด ปลูกใหม่โดยใช้มูลสัตว์ที่ย่อยสลายแล้วผสมดินปลูกจะปลอดภัยมากกว่าครับ

1 Like

ปุ๋ยคอกสดจะเกินไป จะมีการดึงไนโตรเจนจากดินขึ้นมาใช้ย่อยปุ๋ยที่ใส่ลงไปทำให้ดินขาดไนโตเจน ใบขนุนจะเหลืองร่วงหล่นได้
การแก้ไข
1.เกลี่ยปุ๋ยคอกสดแผ่กว้างออก
2.ใช้ยูเรีย100กรัมผสมน้ำ 20 ลิตรราดบริเวณโคนที่มีปุ๋ยคอก ประมาณ 2-3 ครั้งทุก ๆ 7วัน

1 Like