ช่วยด้วยครับ ทั้ง2รูปเกิดจากอะไร มีวิธีแก้มั้ย แล้วถ้าห่อผิวจะดีขึ้นมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ช่วยด้วยครับ ทั้ง2รูปเกิดจากอะไร มีวิธีแก้มั้ย แล้วถ้าห่อผิวจะดีขึ้นมั้ยครับ ขอบคุณครับ

8 Likes

ภาพที่ ๑ เป็นอาการของโรคสะแคป

แนวทางการจัดการ
๑. ผลที่เป็นโรคเอาออกจากแปลงให้หมด เพื่อลดปริมาณเชื้อสาเหตุที่จะสะสมอยู่ในแปลงปลูก
๒.ในแปลงที่เคยมีประวัติการระบาด ต้องหมั่นสำรวจอาการบนใบ และผลอ่อน
๓.พ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพ เช่น สารในกลุ่มรหัส 1( เบนโนมิล คาร์เบนดาซิม ไธอะเบนดาโซล ไทโอฟาเนทเมทิล) สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น )กลุ่มรหัส 6 ( ไอโซโพรไทโอเลน)กลุ่มรหัส 7 (เฉพาะฟลูโอไพแรม) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ และป้องกันการดื้อของเชื้อต่อสารป้องกันกำจัดโรคพืช ควรพ่นผสมกับสารประเภทสัมผัส เช่น แมนโคเซบ โพรพิเนป คลอโรทาโลนิล เป็นต้น
การห่อผลจะช่วยได้ แต่ก่อนห่อควรพ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืชก่อน ถ้าบนใบมีอาการของโรคปรากฏอยู่
ภาพที่ ๒ เป็นอาการผิดปกติ ที่อาจจะเกิดจากปัจจัยภายนอกหลายอย่าง เช่น มีการเสียดสี ตั้งแต่ระยะผลอ่อน หรือ มีแมลงมาดูดน้ำเลี้ยงในระยะผลอ่อน เป็นต้น

8 Likes

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากครับ

รูป2 โดนเพลี้ยไฟครับ