ปลูกพริกแล้วลำต้นเป็นแผลตามภาพเกิดจากอะไรคะมีวิธีแก้ไขไหมคะ

ปลูกพริกแล้วลำต้นเป็นแผลตามภาพเกิดจากอะไรคะมีวิธีแก้ไขไหมคะ

8 Likes

มองไม่ค่อยเห็นเลยครับ กระรอกไหมครับ

ไม่ใช่กระรอกค่ะ มันเป็นแผลจุดๆก่อนแล้วค่อยๆลามเป็นแผลยาวๆทำลายเปลือกเขียวๆของลำต้นค่ะ ส่งรูปมาให้ใหม่น่าจะชัดขื้น

หอยทากหรือเปล่าคะ

อาจจะใช่ เพราะเห็นหอยทากตัวเล็กๆอยู่บริเวณดินแถวนั้น แต่ไม่เคยเห็นมันเกาะตามลำต้นนะคะถ้าใช่มีวิธีแก้ไขอย่างไรคะ

1 Like

หอยทากหากินตอนกลางคืนคะ ลองเอาเปลือกไข่โรยไว้รอบๆต้นดูค่ะ

จะลองทำดูค่ะ ถ้าได้ผลอย่างไรจะตอบกลับนะคะ ขอบคุณมากคะ

น่าจะแมลงปีกแข็งค่ะ ค่ำๆลองส่องหาตัวดู