การวัดการเจริญเติบโตของต้นพริกวัดจากอะไรบ้างค่ะ ต้องใช้เครื่องอะไรวัด และวัดช่วงเวลาไหนบ้างค่ะ

การวัดการเจริญเติบโตของต้นพริกวัดจากอะไรบ้างค่ะ ต้องใช้เครื่องอะไรวัด และวัดช่วงเวลาไหนบ้างค่ะ

3 Likes

ตามหลักการวัดการเจริญเติบโตของพืชใช้แนวทางไหนครับ หากเน้นที่น้ำหนักก็ใช้เครื่องชั่งดิจิตอล มาชั่งส่วนต่างๆ ของพืช เช่น ใบ กิ่ง ราก ผล วิธีนี้ต้องปลูกไว้หลายๆ ต้นเพื่อตัดเก็บตัวเลขทุกๆ 5 10 15 วันแล้วแต่จะตั้งการทดลอง หากต้องการวัดน้ำหนักแห้งเพื่อเอามวลที่ไม่มีน้ำก็เอาส่วนต่างๆ ไปเข้าตู้อบให้แห้งก่อน อีกแนวทางคือการวัดขนาดส่วนต่างๆ ของต้น โดยการใช้เวอร์เนียฯ วัดขนาดของลำต้น กิ่งต่างๆ ผูกเชือกตำแหน่งที่วัดไว้ รอสัก 5 10 15 วัน แล้วแต่จะทดลอง แล้วกลับมาวัดที่เดิมอีก

2 Likes