มะขามทำให้ออกนอกฤดูได้มั้ยครับ

มะขามทำให้ออกนอกฤดูได้มั้ยครับ

ปกติไม่ครับ จะมีการออกดอกประมาณ พค-มิย.ครับ การทำออกนอกฤดูยังไม่เคยเห็นทำกันนะครับ น่าที่ปรับช่วงการออกดอกหลังเก็บเกี่ยวฤดูที่ผ่านมาให้เร็วขึ้น เป็นการออกก่อนฤดู เพราะมะขามจะต้องสุกแก่ในช่วงไม่มีฝนตกแล้ว จึงจะปลอดภัยจากเชื้อรา

ขอบคุณ​ครับ​

ทำใบร่วงก่อนฤดูต้นไม่มีเวลาฟื้นตัวหรือกักเก็บอาหารพอ​ จะโทรมหรือยืนต้นตายมั้ยครับ

โดยหลักการทำก่อนฤดู
1.ต้องพักต้น บำรุงต้นก่อน ให้แตกใบใหม่ อย่างน้อย 2 ครั้งปุ๋ย16-16-16+15-0-0+แคลเซี่ยม-โบรอน
2.ให้ปุ๋ยสะสมตาดอกก่อน เช่น 8-24-24 หรือ12-24-12 +แคลเซี่ยม-โบรอน
3.งดการให้น้ำ จนใบสลดร่วง
4.เคยมีรายงานวิจัยการใช้สารกำจัดวัชพืช 2-4 D ฉีดพ่นทำให้สะเดาใบร่วงแล้วออกดอกก่อนฤดูได้