มะเขือใบด่าง เกิดจากอะไรครับ...แก้อย่างไร

มะเขือใบด่าง เกิดจากอะไรครับ…แก้อย่างไร

20 Likes

เอาปุ๋ยมูลค้างคาวใส่ค่ะดิฉันก็เคยเป็นแบบนี้พอใส่ปุ๋ยสูตร633มะเขือพริกงามค่ะจริงไลองมาแล้วค่ะงามมาก

1 Like

เพลี้ยจักจั่นฝอยไม๊นะ

เพลี้ยไหมครับแบบนี้

ภาพที่เห็นเหมือนว่ายาที่พ่นไปเเรงไปมั้ยคับ ใบใหม้เลย

1 Like

ปุ๋ยหนักไปใบใหม้

อาจมีเพลื้ยจักจั่นครับตัวสีเขียว
การแก้คือฉีดยาบ่อยๆจนกว่าจะบางลงครับ

ใส่ปุ๋ยเข้มข้น หรือพ่นสารเคมี หรือปุ๋ย หรือน้ำหมักเข้มข้น

ขอบคุณครับ

อาจใช่ครับ

1 Like

ลดปริมาณตัวยาที่มีECลงหรือทดแทนตัวอื่นน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่าเพื่อไม่ไห้ต้นโทรม ต้นโทรมหมายถึงนับ1ใหม่ลงทุนใหม่

เหมือนใช้สารเคมีหนักหรือยาเหลือแล้วฉีดให้หมดถัง