จะใส่ปุ๋ยยางพาราดินทรายใช้ปุ๋ยสูตรไหน

จะใส่ปุ๋ยยางพาราดินทรายใช้ปุ๋ยสูตรไหน

ยางอายุเท่าไหร่คะ เพราะสูตรปุ๋ยสัมพันธ์กับอายุคะ

8ปีครับ

ยาง 8 ปี ใส่ได้หลายแบบครับ

1. กลุ่มปุ๋ยผสม 20-8-20/22-5-18/15-7-18/29-5-18 กลุ่มนี้ใช้ยูเรียเป็นวัตถุดิบในการผลิตไนโตรเจน ทำให้โอกาสระเหิดสูญเสียกับแดดมีสูงถึง 50% ปุ๋ยแต่ละธาตุแยกตัวกันตามสีที่ตักได้ จะมีเขียนที่ข้างกระสอบว่า “ควรคลุกเคล้าให้เข้ากันก่อนใช้”
  2. กลุ่มปุ๋ยคอมปาวด์
    กลุ่มนี้จะเด่นที่ธาตุอาหารทั้งหมดจะรวมในเม็ดเดียว สูตรสม่ำเสมอกว่า ใช้ไนเตรทไนโตรเจนที่ไม่ระเหิดกับแดดและนำพาโพแทสเซียม แมกนีเซียม แคลเซียมได้ดีกว่า สูตรจะมี 21-7-14/16-11-14/15-15-15
    โดยคุณสมบัติของปุ๋ยที่ดีกว่าก็จะส่งผลให้ได้น้ำยางมากกว่า
    สำหรับดินทรายยางจะกินปุ๋ยไม่ทันเมื่อฝนหนักจะพาปุ๋ยลงดินไวมาก ถ้าทำได้ควรใส่น้อยแต่บ่อยครั้งครับ
3 Likes