ขอรบกวนสอบถามครับ จะซื้อต้นพันธ์ส้มโอทับทิมสยามมาลองปลูก พอดีเห็นมีเขาขายแบบเสียบยอดกับตอนกิ่ง ใช้แบบไหนดีครับ ข้อดีข้

ขอรบกวนสอบถามครับ
จะซื้อต้นพันธ์ส้มโอทับทิมสยาม
มาลองปลูก พอดีเห็นมีเขาขายแบบเสียบยอดกับตอนกิ่ง ใช้แบบไหนดีครับ ข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงครับ
ขอบคุณครับ

1 Like

เห็นเขาว่ากิ่งเสียบยอดจะโตไวกว่านะ

1 Like

ต้นเสียบยอดจะได้รากแก้วครับ เพราะเสียบบนต้นเพาะเมล็ดอีกที รากแก้วช่วยให้ต้นไม้แข็งแรงไม่ล้มง่ายเมื่อเจอลมครับ

1 Like

ต้นตอนกิ่งจะไม่ได้มีรากแก้ว ไม่แนะนำให้ปลูกในพื้นที่ที่มีลมแรง

1 Like