หลังจากฉีดปุ๋ยทางใบครั้งที่2ดูใบก็อย่างที่เห็นครับ ดินไม่ต้องพูดถึง ดินทรายไม่ได้สวยอะไรเลย

หลังจากฉีดปุ๋ยทางใบครั้งที่2ดูใบก็อย่างที่เห็นครับ ดินไม่ต้องพูดถึง ดินทรายไม่ได้สวยอะไรเลย

3 Likes

ครับเริ่มแตกใบแล้ว อยากให้ใบใหญ่เขียวเข้ม ให้แม็กนีเซี่ยม ให้สาหร่ายสกัดไปด้วย

1 Like

ปลูกกี่วันครับฉีดปุ๋ยอ่ะไรครับ

มีใบไหม้ด้วยใช่ไหมในรูป สู้ๆครับ

ในระยะยอดหางปลา หาธาตุสังกะสีบวกแมงกานีสมาฉีดครับ สังกะสีจะไปสร้างฮอร์โมนอ๊อกซิน ช่วยให้ใบยืด ขยาย ใบใหญ่ ส่วนแมงกานีสจะไปช่วยในกระบวนการสังเคราะห์คลอโรฟิลล์ กระตุ้นเอ็นไซม์ ช่วยให้ใบเขียว ฉีดระยะใบหางปลา-ก่อนใบเพสลาด ห่างกัน 10-14 วัน 2 ครั้งพอ
พอระยะใบเพสลาด ค่อยใช้แมกนีเซียมฉีดจะช่วยให้ใบเขียวมันวาว ใบหนา ครับ

4 Likes