สอบถามครับ ไม่ทราบว่า ต้นเงาะทำไมเป็นแบบนี้ครับ ไม่ว่าจะเป็นกิ่งตอน หรือเพาะเมล็ด เป็นแบบเดียวกันหมดเลย วิธีการแก้ไขด้วย

สอบถามครับ ไม่ทราบว่า ต้นเงาะทำไมเป็นแบบนี้ครับ
ไม่ว่าจะเป็นกิ่งตอน หรือเพาะเมล็ด เป็นแบบเดียวกันหมดเลย
วิธีการแก้ไขด้วยนะครับ

1 Like

ไหม้เยอะเลย ไม่แน่ใจว่าเพราะขาดสารอาหารอะไรไหม รอคนอื่นตอบ

ไม่ทราบว่าจะถามอาการที่ยอดยืดผิดปกติหรือไม่

1 Like

อยากทราบเรื่อง อาการใบแห้งคับ ส่วนยอดที่ยืดนั้นเป็นอาการของโรคพืชด้วยรึครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ มือใหม่

อาการปลายใบแห้งเป็นทุกต้นหรือไม่

ทุกต้นเลยครับ บางต้นใบเหลืองด้วยครับ

น่าจะเป็นอาการเกิดพิษ จากการใช้สารบางอย่างพ่นให้กับพืช เช่นการผสมปุ๋ยกับสารป้องกันกำจัดศัตรูพืช
ลองพิจารณาดูว่าครั้งสุดท้ายก่อนที่จะพบอาการผิดปกติได้พ่นอะไร

ไม่เคยฉีดพ่นอะไรเลยครับ รดแต่จุลินทรี จ้าวปลวก น้ำหมักฟักทอง ครับ

1 Like

น้ำหมักเข้มข้นเกินไปมังค่ะ และผลจากน้ำหมักฝักทอง ทำให้ยอดยืดมากผิดปกติ

ลดความเข้มข้นลง สังเกตุอาการบนใบใหม่

ขอบคุณครับ

ปลายไหม้แบบนี้ ก่อนหน้านี้ใส่ปุ๋ยอะไรไปมั้ยคะ

ผมใส่แต่ปุ๋ยหมักครับ คือผมต้องการผมแบบปลอดภัยครับ
ทุกอย่างไม่พึ่งเคมีเลยครับ

1 Like