มีวิธีกำจัดผีเสื้อกลางคืนไหมครับ

มีวิธีกำจัดผีเสื้อกลางคืนไหมครับ

2 Likes

ต้องฆ่ามันตั้งแต่มันเป็นหนอน มีตัวหนอนในสวนไหม

การจัดการผีเสื้อกลางคืนวิธีการที่ได้ผลคือการใช้กับดักที่มีน้ำหวานใส่สารเคมีเพื่อล่อให้ผีเสื้อตัวเต็มวัยมาดูดกิน โดยการดัดแปลงขวดน้ำพลาสติกเจาะรูแล้วใส่สารละลายที่จะทำเป็นเหยื่อพิษโดยใช้กากน้ำตาล 1 ส่วน น้ำ 5ส่วน เตรียมประมาณ 1ลิตร เติมสารเคมีที่ไม่มีกลิ่นหรือกลิ่นเหม็นน้อย เช่น คาร์บาริล คาร์แทป ไดโนทีฟูแรน 20-30กรัมละลายผสมในเหยื่อพิษ แล้วเทแบ่งใส่ขวดไปแขวนไว้ตามจุดต่างๆในสวน จะลดประชากรผีเสื้อหลายชนิดที่ออกหากินกลางคืน เช่น ผีเสื้อหนอนกระทู้ข้าวโพดลายจุด ผีเสื้อมวนหวาน

วางกับดักไฟสีเหลืองดูครับ น่าจ่ะช่วยได้ ไม่ก็ลองใช้น้ำหมักตะไคร้ครับ ญาติผมเคยใช้แล้วบอกว่าช่วยได้ในระดับนึง