กล้วย 1 ต้นสามารถออกผลผลิตได้กี่รุ่นจึงจะตัดทิ้งคะ #ไม่ทราบจริงๆ

กล้วย 1 ต้นสามารถออกผลผลิตได้กี่รุ่นจึงจะตัดทิ้งคะ #ไม่ทราบจริงๆ

4 Likes

กล้วย 1 ต้นต่อ 1 เครือ ค่ะ เวลาตัดกล้วยแล้วก็ตัดต้นทิ้ง แล้วบริเวณโคนกล้วยจะมีหน่อใหม่ๆ เกิดขึ้นเป็นรุ่นๆ ค่ะ ดูแลดีๆ ก็เก็บเกี่ยวจากต้นใหม่ๆ ได้เรื่อยๆ เลยค่ะ

2 Likes

1ต้น1เครือก่อนตัดก็รอหน่ออื่นแทงก่อนนะครับเลี้ยงหน่อก่อ

1 Like

กล้วยหนึ่งต้นออกเครือครั้งเดียวก็ตัดทิ้งไป ส่วนหน่อก็มีอยู่รอบๆโคนต้นเดิมก็ขยายไปปลูกใหม่
1.หน่อตามแม่

2.หน่อข้างต้นกล้วยหอม

1 Like