ทับทิมบนดินทราย

ทับทิมบนดินทราย

3 Likes

ปลูกได้เหรอครับ

ที่ท่านดินทรายขนาดไหน เหมาะสมกับการปลูกพืชหรือป่าวหรือทรายมากขายทรายดีกว่าหรือป่าว
เอาละ ท่านลองส่งดินไปตรวจที่พัฒนาที่ดินจังหวัด ฯ กรมวิชาการเกษตร กองเกษตรเคมี บางเขน ม.เกษตรศาสตร์ แล้วเขาจะแปลผลมาให้ท่านทราบว่าดินท่านเหมาะกับการปลูกอะไร? แล้วท่านกลับเข้ามาคุยกันใหม่นะครับ
ทับทิมที่เราปลูกันในประเทศไทย ทั้งที่ตากเนื้อก็ยังบาง เทียบกับของจีนที่ ชีอาน ไม่ได้เลย

ถ้าทรายมาก ไม่อุ้มน้ำ ไม่ค่อยมีะาตุอาหารปลูกยากนะ

1 Like

ปลูกแล้ว

น่าสนใจนะคะ ปลูกแล้วได้ผลดีมั้ย

1 Like

ขอติดตามรอดูด้วยคนครับ ใส่ปุ๋ยคอกบำรุงดินเยอะๆ ดินจะได้ดี

1 Like