สวัสดีค่ะอยากถามว่ามันใบไหม้เกิดจากอะไรค่ะเป็นแค่จุดๆเท่านั้นค่ะไม่ได้เป็นทั้งแปลงค่ะ

สวัสดีค่ะอยากถามว่ามันใบไหม้เกิดจากอะไรค่ะเป็นแค่จุดๆเท่านั้นค่ะไม่ได้เป็นทั้งแปลงค่ะ

2 Likes

ฤดูฝนแบบนี้ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะแบคทีเรียหรือเชื้อราไหมครับ

อาการดูเหมือนแอนแทรคโนสเลย

พอจะมีทางแก้ไหมค่ะ

พอจะมีทางแก้ไขค่ะ ปวดหัวมากเลยค่ะ

อาการที่ถามมา ไม่น่าจะเป็นใบไหม้ของมันสำปะหลัง ที่เกิดจากเชื้อแบคทีเรีย

ใบไหม้มันสำปะหลัง (2)

ถ้าสงสัยว่าเป็นแอนแทรคโนส ให้สังเกตุที่โคนก้านใบ ว่ามีแผลหรือไม่ เพราะแผลนี้จะทำให้ใบลู่ลงและแห้งตาย
สำหรับแอนแทรคโนส ในช่วงฤดูฝนที่มีปริมาณน้ําฝนสูงๆ ควรลดอัตราการใส่ ปุุ๋ย Nและเพิ่มอัตราการใส่ปุุ๋ย K เพื่อให้เนื้อเยื่อพืช แข็งแรง ไม่อวบน้ํา

ขอบคุณค่ะ จะลองทำตามคำแนะนำนะคะ