ขอคำชี้แนะคับ ถ้าจะนำหญ้าแฝกมาปลูกล้อมต้นทุเรียนควรล้อมรอบทรงพุ่มหรือล้อมแค่ครึ่งวงกลมแบบไหนดีกว่าคับพี่ๆ

ขอคำชี้แนะคับ
ถ้าจะนำหญ้าแฝกมาปลูกล้อมต้นทุเรียนควรล้อมรอบทรงพุ่มหรือล้อมแค่ครึ่งวงกลมแบบไหนดีกว่าคับพี่ๆ

3 Likes

ไม่แน่ใจนะ เพราะรากหญ้าแฝกมันแผ่ จะรบกวนกับรากทุเรียนไหม

เคยได้ยินว่าปลูกรอบต้น แล้วช่วยให้ดินดี รอฟังจากผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ

1 Like

รอด้วยครับ น่าสนใจ

1 Like

ไม่ทราบว่าจะปลูกล้อมเพื่ออะไรครับ
แฝกรากจะลงตามแนวดิ่งได้ลึกและยาว
ส่วนกการแย่งอาหารกันก็อาจเกิดขึ้นได้ ถ้าปลูกใกล้วงรัศมีชายพุ่มตกของทรงพุ่มทุเรียน ซึ่งเป็นบริเวณที่มีรากฝอยของทุเรียนที่ทำหน้าที่ดูดน้ำดูดอาหารในบริเวณนั้นพอดี

1 Like

ผมเห็นด้วยครับ อาจจะแย่งอาหารได้ครับ ถ้าเป็นประเภทหญ้าผิวดินน่าจะดีกว้า เพราะต้องการความชุ่มชื้นในฤดูแล้งได้ครับผม

1 Like