ทุเรียนเป็นโรคใบไหม้. ใช้ยาอะไรดีคะ. และหาซื้อได้จากที่ไหน

ทุเรียนเป็นโรคใบไหม้. ใช้ยาอะไรดีคะ. และหาซื้อได้จากที่ไหน

5 Likes

ขอดูอาการใบไหม้ก่อน เพราะมีสาเหตุจากหลายปัจจัย

2 Likes

ใบเหลือง และใบใหม้ค่ะ
ทุเรียนบ้าน
ปลูกเมล็ดค่ะ

อีกต้นที่มีอาการใบใหม้ ทุเรียนหมอนทอง
ซื้อกิ่งมาปลูก
อายุประมาณ6เดือนค่ะ

เป็นอาการของโรคแอนแทรคโนส และ ใบจุดขอบใบไหม้ ที่เกิดตามหลังจากพืชแสดงอาการขาดธาตุอาหาร ดังนั้น
๑.จะต้องดูแลต้นทุเรียนให้แข็งแรง โดยการให้น้ำและธาตุอาหารพืชที่เหมาะสมและเพียงพอ
๒.เมื่อพบการระบาดของโรค ควรตัดแต่งกิ่งที่ป็นโรค หรือเด็ดใบที่เป็นโรคออกไป อย่าทิ้งไว้ใต้โคนต้น เพื่อลดปริมาณเชื้อสาเหตุในแปลงปลูก แล้วพ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพ
๓.ในแหล่งปลูกที่พบปัญหาโรคนี้เสมอๆ ในช่วงทุเรียนแตกใบอ่อน ควรพ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่มีประสิทธิภาพ เช่น สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) กลุ่มรหัส 6 ( ไอโซโพรไทโอเลน) กลุ่มรหัส 7 (เฉพาะ ฟลูโอไพแรม) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และ ผสม ด้วยสารประเภทสัมผัส เช่น สาร แมนโคเซ็บ โพรพิเนป และ คลอโรทาโลนิล เป็นต้นเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและลดโอกาสดื้อของเชื้อสาเหตุ

ในดรณีนี้ต้นยังเล็กอยู่เด็ดใบที่เป็นโรคออก ให้ธาตุอาหาร แล้วรอดูอาการที่ใบใหม่ จึงค่อยพ่นสารป้องกันกำจัดโรคพืชก็ได้

2 Likes

ขอบคุณมากๆค่ะ
ควรใช้ยายี่ห้ออะไรดีคะ

รายชื่อที่ให้มา เป็นชื่อสามัญ ซึ่งจะมีชื่อการค้าหลายบริษัท เลือกตามสะดวก ถ้าชื่อการค้าเดียวกันประสิทธิภาพไม่แตกต่างกันมากนัก

1 Like

ขอบคุณค่ะ