เวลาเด็ดกินทำไมยังขมอยู่ครับ ให้โฮโมนนมสดครับ ก่อนกิน3วันครับ กรีนคอส

เวลาเด็ดกินทำไมยังขมอยู่ครับ
ให้โฮโมนนมสดครับ ก่อนกิน3วันครับ กรีนคอส

6 Likes

โดนแดดมากไปหรือเปล่าคะ ถ้าโดนแดดมากๆจะขม

1 Like

ขอบคุณครับ

ผักสลัดทุกชนิดจะขมเมื่ออายุแก่เกินไปหรือขาดการลดน้ำ
1/เก็บผักช่วงเช้ามืดผักจะกรอบอร่อยเก็บเสร็จแช่น้ำเบกกิ้งโซดาแล้วล้างออกด้วยน้ำเปล่า
2/ผักถ้ามีอายุเกิน50วันจะเริ่มแก่และขมทุกชนิด
3/ผักสลัดควรให้ปุ๋ยคอกทีเดียวตอนปลูกไม่ต้องให้บ่อยแต่ควรลดน้ำบ่อยๆแทนค่ะ
4/พรมน้ำในช่วงที่แดดร้อนเพราะถ้าผักช่วงนี้จะคลายน้ำมากเกินไปจะทำให้ผักขมควรพรมน้ำให้ผักชื้นและเย็นผักจะสดชื่นไม่ติดขมเลยค่ะ

1 Like