สอบถามค่ะแตงกวาออกดอกแต่ยังไม่ติดลูกเลยค่ะต้องทำไงคะ

สอบถามค่ะแตงกวาออกดอกแต่ยังไม่ติดลูกเลยค่ะต้องทำไงคะ

10 Likes

บำรุงยังไงไปบ้างคับพี่

1 Like

ใช้ยาแปลงเพศฉีดครับ

1 Like

ปลูกแตงหน้าแล้ง อุณหภูมิสูงทำให้พืชมีเคลื่อนย้ายพลังงานค่อนข้างน้อย การพัฒนาการสร้างดอกและเกสรไม่สมบูรณ์แข็งแรง ทำให้การผสมเกสรได้ไม่ดี ติดผลน้อย
การแก้ไข
1.ให้ปุ๋ยทางใบ 10-52-17หรือ0-52-34 เสริมด้วยแคลเซี่ยม-โบรอน +สังกะสี
2.ให้น้ำสม่ำเสมอ ช่วงเช้าตรู่ หรือตอนเย็นแล้วแต่ให้สัมพันธ์ุการเก็บเกี่ยวด้วย หากขาดน้ำ เกสรแห้งผสมไม่ติด ดอกร่วง

3 Likes

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

แมลงอาจมีน้อย ช่วยผสมเกษรบ้างค่ะ