ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ🤠 ทำอย่างไรให้ฝรั่ง(กิมจู) ติดลูกบ้างคะ?พอเป็นดอกแล้วก็ร่วงควรทำอย่างไรดีคะ

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ🤠
ทำอย่างไรให้ฝรั่ง(กิมจู) ติดลูกบ้างคะ?พอเป็นดอกแล้วก็ร่วงควรทำอย่างไรดีคะ

8 Likes

เป็นเหมือนกันค่ะ…รอคำตอบด้วยค่ะ

1 Like

ปลูกไว้ทานเองป่าครับ
1.แสงไม่พอหรือป่าวครับ (ปกติควรรได้รับแสง 6-8 ชั่วโมง/วัน)
2.ควรบำรุงต้น ด้วยปุ๋ยคอก และปุ๋ยเคมี 16-16-16+15-0-0 +26.5 CaO
3.เลี้ยงใบอ่อน 2-3ครั้ง แล้วให้ปุ่ย 8-24-24 +แคลเซี่ยม+โบรอน+สังกะสี หลังปุ๋ยละลายหมด
4.งดการให้น้ำจนใสลดเหลืองร่วง แล้วทำการตัดแต่งกิ่ง เอาไว้ 5 ตา
5.ให้น้ำหลังแตกใบอ่อนคู่ที่ 3-5 จะออกดอกตามมา

1 Like

ใช่ค่ะ เอาไว้ทานเอง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ฮอร์โมน​"ไข่" สามวันให้ครั้ง​ อย่าให้ขาดน้ำ​ช่วงติดดอกพืชทุกชนิดถ้าติดดอกแล้วขาดน้ำดอกร่วงหมด🤫​

ติดดอกแล้วไปรดน้ำ มันก็จะสร้างใบสิครับ

ผมปลูกไว้ที่บ้านสองต้นเมื่อก่อนก็ร่วงเหมือนกันครับแต่พอรดน้ำใส่ปุ๋ยเพียงพอ ผมปลูกกิ่งตอนหกเดือนขึ้นไปก็เริ่มให้ผลได้แล้วครับอยู่ที่การดูแลน้ำปุ๋ยให้พอได้ผลแน่นอนครับและแสงก็ต้องพอด้วยถึงจะดกดีนะครับ

1 Like

อาจจะต้องเพิ่มแคลเซียมมั้ยคับ? บดเปลือกไข่ละเอียดๆ​ โรยโคนต้นครับ​ :grin:

1 Like