ผมพึ่งทำโคกหนองนาคับขอคำแนะนำพี่ๆคับผมควรปลูกผลไม้ชนิดไหนคับ ควรปลาสายพันร์ไหนดีคับขอบคุณคับ

ผมพึ่งทำโคกหนองนาคับขอคำแนะนำพี่ๆคับผมควรปลูกผลไม้ชนิดไหนคับ
ควรปลาสายพันร์ไหนดีคับ
ขอบคุณคับ

10 Likes

ผมเห็นอาจารย์ตอบอีกโพส ขอก้อปมาตามนี้นะครับ อาจารย์ท่านว่าขึ้นอยู่กับตัวเจ้าของสวนเลยครับ

1.ไม้ผลใหญ่ เช่นมะม่วง กะท้อน มะยงชิด ขนุน ส้มโอ(ต้องทำต้นเตี้ย คุมทรงพุ่ม )ปลูก ระยะ6X6 เมตร
2.ไม้ผลกลาง เช่นชมพู่ (ต้องทำต้นเตี้ย คุมทรงพุ่ม )ปลูก ระยะ4X4 เมตร
3ไม้ผลกลางเช่น มะละกอ กล้วย ฝรั่ง มะยงชิด ขนุน (ต้องทำต้นเตี้ย คุมทรงพุ่ม )ปลูก ระยะ3X3 เมตร

1 Like

ขอบคุณคับ

การปลูกพืชในโคกหนองนา
1.ไม้ผลใหญ่ เช่นมะม่วง กะท้อน มะยงชิด ขนุน ส้มโอ(ต้องทำต้นเตี้ย คุมทรงพุ่ม )ปลูก ระยะ6X6 เมตร
2.ไม้ผลกลาง เช่นชมพู่ (ต้องทำต้นเตี้ย คุมทรงพุ่ม )ปลูก ระยะ4X4 เมตร
3ไม้ผลกลางเช่น มะละกอ กล้วย ฝรั่ง มะยงชิด ขนุน (ต้องทำต้นเตี้ย คุมทรงพุ่ม )ปลูก ระยะ3X3 เมตร
4.การทำนาเมื่อฝนชุก
5.การปล่อยปลากินพืช เช่น ปลานิล สลิด ตะเพียน
6.ส่วนการปลูกผักและผักสวนครัว ปลูกหลังปลูกไม้ใหญ่แล้วครับ

2 Likes

เราต้องเข้าโครงการหรอค่ะมีส่วนไหนสนับสนุนบ้าง… อยากทำบ้างค่ะ

1 Like

โครงการรัฐก็มีคับหมู่บ้านหนึ่งปีละคนสองคนคับ
ต่อคิวคงยาวคับ
ผมทำโคกหนองนากันเองคับ