สะสมอาหารทุเรียต้อง ฉีดพ่นปุ๋ยทางใบ สูตรไหนดีครับ

สะสมอาหารทุเรียต้อง ฉีดพ่นปุ๋ยทางใบ สูตรไหนดีครับ

คำถามหมายถึงช่วงเตรียมต้น หรือการเตรียมการเพื่อทุเรียนออกดอก
ถ้าเป็นเช่นนั้นจะมีแนวทางดังนี้
* การจัดการเพื่อสนับสนุนการออกดอก หลังพ่นสารพาโคลบิวทราโซลไปแล้ว จะต้องรีบใส่ปุ๋ยเพื่อ สะสมตาดอกทันที

• ปุ๋ยทางดินสูตร 8-24-24 หรือ9-24-24 อัตราเป็นกิโลกรัม=1/2 ของเส้นผ่าศูนย์กลางทรงพุ่ม(เมตร)
  • ปุ๋ยทางใบ:หลังให้ปุ๋ยทางดินแล้ว 2 สัปดาห์ ให้ฉีดพ่นปุ๋ยเกล็ดสูตร 10-52-17,0-42-56 หรือ 9-27-34อัตรา 500-1000 กรัมผสมธาตุอาหารรองเช่น แคลเซี่ยม โบรอน แม็กนีเซี่ยม สังกะสี เหล็กและแมงกานีส อัตราตามคำแนะนำ เพราะทุเรียนต้องการมากในช่วงการแตกตาเพื่อเสริมสร้างความสมบูรณ์ของดอก
2 Likes

ขอบคุณมากครับผม