ผมขอสอบถามผู้รู้หน่อยคับผมอยากทราบว่าทุเรียนที่มันเป็นอย่างภาพคับเป็นโรคไรคับ

ผมขอสอบถามผู้รู้หน่อยคับผมอยากทราบว่าทุเรียนที่มันเป็นอย่างภาพคับเป็นโรคไรคับ

1 Like

ลักษณะขอบใบแห้ง และมีหลายใบเป็นในรูปแบบ(pattern)เดียวกัน และส่วนมาก 2ฝั่งของเส้นใบเป็นเหมือนกัน (symmetry) และมักเป็นพร้อมกันหลายๆต้น จะเกิดจากปัจจัยสิ่งแวดล้อมที่ไม่มีชีวิต เช่น สภาพน้ำที่นำมารด(น้ำบาดาลมักเกิดอาการนี้) ดินเค็ม ใส่ปุ๋ยเข้มข้น พ่นสารเคมีหรือปุ๋ยทางใบเข้มข้น ขาดธาตุอาหารบางอย่าง(ขาดโพแทสเซียม) ลองหาสาเหตุที่แท้จริง เจ้าของสวนจะรู้มากที่สุดว่าก่อนที่แสดงอาการใส่อะไรบ้าง พ่นสารอะไร ให้น้ำอย่างไร น้ำจากไหน?

2 Likes