ปาล์มออกลูกเป็นกะเทยแก้ไขอย่างไรครับ

ปาล์มออกลูกเป็นกะเทยแก้ไขอย่างไรครับ

1 Like

ถ้าในความหมายคือ ติดทะลายแล้ว ทะลายแห้งฝ่อ ตั้งแต่เริ่มแทงได้ 2 ปีครึ่ง จนผ่านไปถึงอายุ 5 ปี ก็ยังเป็นแบบนี้ จะเห็นทะลายแห้งฝ่ออยู่รอบ ๆ โคนต้นเต็มไปหมด ลำต้นจะอวบใหญ่กว่าปกติ ทางใบใหญ่ยาว เพราะธาตุอาหารไม่ถูกนำออกไปกับผลผลิต แบบนี้เป็นลักษณะทางพันธุ์กรรม ไม่สามารถแก้ไขให้กลายเป็นปกติได้ ต้องทำลายออกไปจากแปลงครับ

2 Likes

โค่นทิ้งอย่างเดียวค่ะ ไม่มีทางแก้ไขจ้า ที่บ้านหนูก็โค่นทิ้งจ้า