ลูกปาล์มอย่างนี้ครับแก้ไขอย่างไรครับปีที่แล้วยังดีๆอยู่ครับ

ลูกปาล์มอย่างนี้ครับแก้ไขอย่างไรครับปีที่แล้วยังดีๆอยู่ครับ

5 Likes

อย่างแรกคอปาล์มกิ่วลงเยอะนะครับ ธาตุตัวแรกที่ขาดคอกิ่วทรงปิรามิด คือ ฟอสฟอรัส มีเวลาจัด 18-46-0 อัตรา 1 กก. ใส่พร้อมกันกับ แมกนีเซียมซัลเฟต อัตรา 0.5 กก. ไม่ต้องหว่านกระจาย ใส่เป็นแถบ สองธาตุนี้ส่งเสริมกัน และก็เข้าสู่พืชด้วยความเข้มข้น

อย่างที่สอง หนามที่ยาวต้องมองย้อนกลับไปเมื่อทะลายนี้เพิ่งโผล่ออกมา คาดว่าตอนนั้นปาล์มดกมาก และยังเริ่มเข้าแล้งอีก ทำให้ธาตุอาหารทั้งทะลายเก่า ทะลายใหม่ แย่งกัน พอแล้งก็กินไม่เต็มที่ ทำให้แสดงอาการขาดธาตุที่มีความสำคัญกับความแข็งแรงของเกสร นั่นคือ ธาตุโบรอน พอติดทะลายมา เราจะเห็นว่าหนามยาว แต่ใส่โบรอนตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วครับ รอช่วงทะลายชุดใหม่ ๆ มาค่อยเติม ซักต้นละ 1 ขีด แต่ถ้าตอนนี้ที่ใบยอดแสดงอาการใบหงิก ใบคลื่น ก็เติมโบรอนต้นละ 1 ขีดได้เลย วิธีใส่ โรยรอบต้นรัศมี 30 ซม. ใส่ขั้นต่ำต้นละ 1 ขีด/ต้น/ปี ถ้าผลผลิตมากก็เพิ่มได้เป็น 2 - 4 ขีด แต่ไม่ควรใส่ทีเดียว 4 ขีด จะเกิดอาการโบรอนเป็นพิษ ใบยอดแห้งไหม้ รากแห้งไหม้ครับ

4 Likes

ขอบคุณมากครับ