จะมีวิธีป้องกันหรือแก้ไขอย่างไรคะสำหรับต้นพลูกินหมาก..ปลูกหลายรอบจนท้อแล้ว

จะมีวิธีป้องกันหรือแก้ไขอย่างไรคะสำหรับต้นพลูกินหมาก…ปลูกหลายรอบจนท้อแล้ว

15 Likes

ตอนเป็นเด็กเห็นยายชอบปลูกไว้ตามโคนต้นมะม่วงค่ะ แล้วพลูก็จะเลื้อยขึ้นตามต้นมะม่วงค่ะเหมือนเขาต้องการพืชพี่เลี้ยงประมาณนี้ค่ะ ใบใหญ่สวยมากค่ะ

2 Likes

ใช้ยอดปลูกครับ
ลำต้นแก่จะไม่ได้ผลเท่าที่ควร
ระยะแรกๆต้องรดน้ำให้ชุ่มอยู่เสมอ

2 Likes

พลูเป็นโรคเถาดำครับต้องเผาทิ้งแล้วหายอดที่ไม่เป็นโรคมาปลูก และต้องให้น้ำพอดีถ้าให้มากไปพลูก็จะเป็นโรคเถาดำและใบจุด

1 Like

ต้องทำหลักและทำร่มให้ต้นพลูด้วยอย่าให้ร้อนจัดและก็อย่าให้ร่มมากไปนะครับ

1 Like

ขอบคุณค่ะ

ผมพอมีพลูพันธ์ไต้หวันไว้อยู่บ้างถ้าผ่านมาพิจิตรมาเอาพันธ์ไปปลูกได้ครับผมให้ฟรีๆ

เคย เห็นแม่ปลูก เขาใช้วัสดุ โปร่งดินปลูก และ ใช้หญ้า ใบไม้แห้คลุมที่ค้างพูล ให้เยอะ และรดน้ำวันล่ะ3ครั้งคะ

อยากได้.อยุ่ตรงไหนของพิจิตรคะ

อ.โพธิ์ประทับช้างต.โพธิ์ประทับช้างและอยู่ใกล้วัดโพธิ์ประช้างครับมาถึงวัดแล้วโทรหาผมก็ได้ 083-6947692

ขอบคุณนะคะถ้าไปจะโทรหาค่ะ

นำกิ่งพลูที่ไม่แก่เกินไปมียอดติด เสียบลงบนหลุมดินทรายแล้วนำครุเก่ากระถางที่ตูดทะลุมาครบรอให้ใบพลูไต่หรือขอนไม้มาวางนำใบไม้แห้งหรือฟางมาคลุมจากนั้นให้หมั่นรดน้ำบ่อยๆวันละ3-4 ครั้งต่อวันไม่เกินสัปดาห์รากจะเดินและแตกยอดดีมากๆ หาปุ๋ยคอกมาใส่และดินที่อุดมสมบูรณ์มาใส่เพิ่มค่ะ

อยู่ที่ดินหรือเปล่าค่

อาการเถาดำเป็นอาการของโรค ที่มีสาเหตุจากเชื้อรา ไฟทอปทอร่า ที่อยู่ในดิน
ถ้าจะปลูกอีก ก่อนปลูกปรับปรุงดินบริเวณหลุมปลูกด้วยปูนขาวและปุ๋ยคอก ทิ้งไว้ประมาณ ๗-๑๐ วัน เมื่อย้ายปลูกแล้ว หว่านรอบโคนด้วย เชื้อจุลินทรีย์ปฏิปักษ์ไตรโคเดอร์ม่าผสมปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยคอกและรำข้าวอัตรา ๑: ๕๐-๑๐๐:๔-๕ กก.