โหระพาใบเหลือง เพราะอะไร แก้ยังไงครับ

โหระพาใบเหลือง เพราะอะไร แก้ยังไงครับ

1 Like

ขอดูรูปอาการของใบด้วย ถ้าได้ภาพด้านหลังใบในระยะที่เริ่มเหลืองใหม่ๆด้วยก็ดี

ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ เย็นๆเดี๋ยวผมถ่ายให้ดูครับ

มีรูปไหมครับอาการใบเหลืองมันมีหลายสาเหตุ
เหลืองเพราะราน้ำค้างก็แบบนึง
เหลืองเพราะมีเพลี้ยจักจั่นดูดกินน้ำเลี้ยงก็แบบนึง
เหลืองเพาะแพ้ฝนเทียมก็แบบนึง

2 Likes

ถ้ามีรูปถ่ายจะเห็นแบะตอบได้

นี่ครับ

อีกรูป

1 Like

อีกรูป

ไม่ใช่ราครับ จากรูปเหมือนแพ้ฝนเทียมอาการ over ไนโตรเจน

1 Like

เป็นอาการของโรคราน้ำค้าง ด้านหลังใบจะมีขุยของสปอร์สีดำ
ถ้าปลูกโดยใช้สารป้องกันกำจัดโรคพืชได้ สารฯที่มีประสิทธิภาพเช่น สารฯในกลุ่มรหัส 4 (เมตาแลกซิล) กลุ่มรหัส 21 (ไซยานามิด ) กลุ่มรหัส 22 (อีทาบ๊อกแซม) กลุ่มรหัส 27 (ไซม๊อกซานิล** ) กลุ่มรหัส 40 (ไดเมโทมอร์ฟ ไอโพรวาลิคาร์บ** วาลิฟินาเลท** แมนดิโพรพามิด**) กลุ่มรหัส 43 (ฟลูโอปิคลอไรด์** ) กลุ่มรหัส P07(33) (ฟอสอีทิล อลูมิเนียม ฟอสฟอนิก เอซิด ฟอสฟอรัส เอซิด) เป็นต้น ตามอัตราที่แนะนำบนฉลาก
** จะมีจำหน่ายในลักษณะของสารผสมกับสารประเภทสัมผัส

1 Like

เมื่อก่อนของผมก็เหลือง ผมปล่อยเลยบางทีขยันก็เด็ดทิ้งบ้าง ฉีดพ่นกรดซิกตริกด้วยสลับกับ น้ำหมักฮอร์โมนชีวภาพบำรุงต่อไปมันก็หายนะ

1 Like

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ