สอบถามค่ะ ถ้าเราผสมเชื้อไตรโคเดอร์มากับฟูราดานเข้าด้วยกันเพื่อรองก้นหลุมเชื้อไตรโค-มันจะตายไหมคะ

สอบถามค่ะ
ถ้าเราผสมเชื้อไตรโคเดอร์มากับฟูราดานเข้าด้วยกัน
เพื่อรองก้นหลุมเชื้อไตรโค-มันจะตายไหมคะ

2 Likes

มีผลกระทบแน่นอน เพราะฟูราดานเป็นสารกลุ่มคาร์บาเมตชื่อสามัญคาร์โบฟูแรน ออกฤทธิ์กว้างมีผลต่อจุลินทรีย์ ไส้เดือนดิน แต่ฟูราดานไม่อนุญาตให้นำเข้าประเทศไทยตั้งแต่ปี52 ดังนั้นที่ขายอยู่ไม่ใช่ฟูราดาน ทางร้านหลอกขายหรือเป็นยาเถื่อนยาปลอม ยาหลังร้าน