ยอดแห้งที่มีลักษณะราขาวๆแบบนี้เป็นอะไรครับ ต้องแก้ไขอย่างไงดีครับ

ยอดแห้งที่มีลักษณะราขาวๆแบบนี้เป็นอะไรครับ ต้องแก้ไขอย่างไงดีครับ

21 Likes

ได้พ่นอะไรไปมั๊ยคะ บางทีอาจจะไม่ได้ตายเพราะเชื้อรา ราอาจจะลงทีหลังค่ะ

1 Like

ยาแมลงกับธาตุรองกับยาราครับ

ตามก้านและ ยอดอ่อน มีเม็ดดำๆ ของส่วนขยาพันธุ์ของเชื้อรา ขึ้นอยู่ เชื้อราที่เข้าทำลายจึงมีโอกาสเป็น เชื้อสาเหตุของโรคแอนแทรคโนส ( เชื้อรา Colletotrichum) หรือ เชื้อสาเหตุของโรคใบจุดขอบใบไหม้ ( เชื้อรา Phoma หรือ Phomopsis)
สารป้องกันกำจัดที่มีประสิทธิภาพ เช่น สารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และเพื่อป้องกันการดื้อของเชื้อต่อสารป้องกันกำจัดโรคพืช ควรพ่นสลับหรือผสมกับสารประเภทสัมผัส เช่น แมนโคเซบ โพรพิเนป คลอโรทาโลนิล เป็นต้น ตามอัตราที่แนะนำบนฉลาก
หรือจะใช้สารในกลุ่มรหัส ๓+๑๑ ที่มีจำหน่ายในลักษณะผสมสำเร็จก็ได้ แต่ต้องไม่ลืมผสมสารประเภทสัมผัสด้วย
ในการพ่นสารฯ เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพ และลดความเสี่ยงในการเกิดพิษกับพืช ไม่ควรผสมกับปุ๋ยน้ำหรือฮอร์โมนใดๆ

2 Likes

ขอบคุณครับ :slight_smile:

ขอสอบถามอีกนิดครับ ต้องพ่นถี่ขนาดไหนครับ ถ้าเป็นการรักษา และป้องกันการเหิดโรคซ้ำ

ถ้าเพื่อการรักษา ต้องพ่นอย่างน้อย ๒-๓ ครั้ง ใช้ระยะห่างของการพ่น ๕-๗ วัน แล้วรอดูอาการที่จะเกิดใหม่
แต่ให้ดีที่สุด ควรตัดแต่งส่วนที่เกิดโรคออกทิ้งนอกแปลง

พ่นยาพร้อมกับยาแมลงได้มั้ยครับ

น่าจะเปนที่เชื้อราครับ

1 Like

ในกรณีที่ปัญหาใดเป็นปัญหาที่สำคัญมากๆ ควรจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้เรียบร้อยก่อน เพราะบางครั้งการผสมกันถ้า ผสมไม่ถูกต้อง จะทำให้ประสิทธิภาพในการควบคุมศัตรูพืชแต่ละอย่างได้ไม่เต้มเม็ดเต็มหน่วย

1 Like