ผมปูลูกแตงได้1เดือนแล้วทำไมโตไม่เท่ากัน

ผมปูลูกแตงได้1เดือนแล้วทำไมโตไม่เท่ากัน

2 Likes

แตงอะไรครับ ทำไมใบเป็นแบบนี้

ได้น้ำได้แสงได้อาหารเท่ากันทุกต้นป่าวคับ

1.นำกล้าแตงให้ได้รับแดด 6-8 ชั่วโมง/วัน
2. ให้น้ำพอชื้นไม่แฉะ ในลักษณะเปียกสลับแห้ง
3.ให้ปุ๋ยทางดิน 25-7-7 หรือทางใบ20-20-20+TEหรือ30-20-10+TE

1 Like

มีปัจจัยหลายอย่างครับ อย่างเเรกเลยเมล็ดพันธุ์ ดูลักษณะน่าจะปลูกแบบซัพสเตด ใช้วัสดุปลูก โดยไม่ปลูกลงดิน การปลูกแบบนี้แนะนำให้ใช้ระบบน้ำหยดครับแล้วให้สารอาหารทางระบบน้ำเลย ในรูปเป็นแตงกว่าญี่ปุ่นครับ เผื่อเป็นแนวทางครับ