อ้อนคั้นน้ำ สุพรรณบุรี50💥เพิ่มความหวานต้องทำไงครับ

อ้อนคั้นน้ำ​ สุพรรณบุรี​50
:boom:​เพิ่มความหวานต้องทำไงครับ

4 Likes

ตามด้วยคนครับ

ใส่ปุ๋ยที่ตัวท้ายสูงๆครับ เช่น 13-13-21 หรือสูตรคล้ายๆกันครับ โปแตสเซียมหรือตัว K ช่วยความหวานครับ

1 Like

ความชื้นในดินก็เป็นอีกปัจจัยครับ สังเกตุและทดลองแบบชาวบ้าน ลอง เอาความหวานหน้าแล้งมาเทียบกับหน้าฝนดูครับ รสชาติจะต่างกัน ส่วนสารอาหารที่ไปช่วยให้หวานคือไปเปลี่ยนแป้งเป็นน้ำตาล ประเภท โพแทสเซียม ครับ อาจจะ ปุ๋ยเคมี สูตร 0-0-60