ต้อนอ่อน หรือต้นกล้า มีลักษณะเหมือนโดนกัดกิน ค่อยๆออกไปทีละนิดจนเหลือแต่โคน ไม่เห็นตัวที่กัดกินด้วยค่ะ เกิดจากอะไรคะ และ

ต้อนอ่อน หรือต้นกล้า มีลักษณะเหมือนโดนกัดกิน ค่อยๆออกไปทีละนิดจนเหลือแต่โคน ไม่เห็นตัวที่กัดกินด้วยค่ะ เกิดจากอะไรคะ และควรแก้ไขยังไงดีค่ะ
ใครรู้ช่วยบอกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

5 Likes

ตัวทากหรือเปล่าครับกินเสร็จก็มุดลงดินเลยเราเลยไม่เห็นตัว

3 Likes

ต้นอะไรคะ ถ้ากลางวันไม่เห็นตัวลองดูช่วงเย็นๆหัวค่ำน่าจะเจอตัวค่ะ

2 Likes

เดี๋ยวจะลองดูค่ะ แล้วแก้ไขยังอะคะขอบคุณค่ะ

1 Like

มีค้นบลูเบอร์รี่ค่ะ กับต้นคุณนายตื่นสายค่ะ อาการเดียวกันเลยค่ะ
เดี๋ยวจะลองสังเกตดีๆอีกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถ้าปลูกน้อยโรยแกลบหรือเปลือกไข่บดรอบแปลง
ถ้าปลูกมากใช้เหยื่อสำเร็จรูปเมทัลดีไฮด์ครับ

นี่ค่ะ

1 Like

นี่ค่ะ

สุดท้ายก็หมด จนตายอะค่ะ

ต้องตรวจดูตอนกลางคืน จากลักษณะการทำลายเป็นศัตรูแบบปากกัด เป็นได้ทั้งหนอนผีเสื้อ ด้วง หรือหอย วิธีการจัดการแตกต่างกัน ดังนั้นต้องหาตัวต้นเหตุให้เจอก่อน

ขอบคุณค่ะ จะทำตามค่ะ

กล้าอะไรคัฟ (สดิ้งคัฟ คล้ายจิงหรีด บางที่ก้อ จิงหรีดคัฟตัวอ่อน)จะออก กินตอนกลางคืนคัฟ ตอนเช้าเข้านอน ฟีฟอน เปลี่ยนชื่อแลวมัง ร้านขายการเกษตร รู้คัฟ ผสมน้ำแลว ปล่อย ไปทางน้ำ (ระบบน้ำหยด ) อีกตัวคัฟ ฟอส ชีดคัฟ มันจะหลอบ ยุมุมตึก ชอกหลืบ กลางคืนจะโพ่จร้า

2 Likes

ขอบคุณมากๆค่ะจะทำตามค่ะ

1 Like

กล้าบลูเบอร์รี่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ