พริก อาการ ดอก เป็นสีดำอาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ แก้ไขอย่างไรครับ

พริก อาการ ดอก เป็นสีดำ
อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ แก้ไขอย่างไรครับ

12 Likes

ฉีดสารอะไรเข้มข้นไปโดนหรือเปล่าคับก่อนหน้านี้

แมลงวันทองต่อยครับไห้สังเกตุว่ามีแมลงบินอยู่ป่าว
ต้องเอากลิ่นตัดแมลงวันทองมาดัก มีจำหน่ายลองร่องเน็ตครับ.

1 Like

ขอบคุณครับ

ตัวแบบนี้ไม่ครับ

ภาษาคนปลูกพริกเรียกโรคกุ้งแห้งเรือ anthracnose ครับเป็นโรคประจำตระกูลพริกเลยครับ

1 Like

เป็นอาการของโรคแอนแทรคโนส (กุ้งแห้ง)
๑.ควรเก็บออกจากแปลงปลูกให้หมด อย่าปล่อยทิ้งไว้ใต้โคนต้น เพราะจะทำให้การควบคุมโดยใช้สารป้องกันกำจัดโรคพืชได้ผลไม่เต็มที่
๒. ถ้าสามารถใช้สารป้องกันกำจัดโรคพืชได้ สารที่มีประสิทธิภาพเช่นสารกลุ่มรหัส 3 ( ไตรฟอรีน โพรคลอราช ไดฟิโนโคนาโซล อีพ๊อกซีโคนาโซล เฮกซาโคนาโซล ไมโคลบิวทานิล โพรพิโคนาโซล ทีบูโคนาโซล และ เตตราโคนาโซล เป็นต้น ) และสารกลุ่มรหัส 11 ( อะซ๊อกซีสโตรบิน ไพราโคลสโตรบิน ครีโซซิมเมทิล และ ไตรฟล๊อกซีสโตรบิน เป็นต้น) และเพื่อป้องกันการดื้อของเชื้อต่อสารป้องกันกำจัดโรคพืช ควรพ่นผสมกับสารประเภทสัมผัส เช่น แมนโคเซบ โพรพิเนป คลอโรทาโลนิล เป็นต้น ตามอัตราที่แนะนำบนฉลาก
หรือจะใช้สารในกลุ่มรหัส ๓+๑๑ ที่มีจำหน่ายในลักษณะผสมสำเร็จก็ได้ แต่ต้องไม่ลืมผสมสารประเภทสัมผัสด้วย
ในการพ่นสารฯ เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพ ไม่ควรผสมกับปุ๋ยน้ำหรือฮอร์โมนใดๆ

1 Like