แนะนำวิธีผสมดอก แตงกวา หน่อยครับ ปลูกในโรงเรือนครับ

แนะนำวิธีผสมดอก แตงกวา หน่อยครับ ปลูกในโรงเรือนครับ

11 Likes

ตามที่เคยทำนะคะ ไม่ใช่แค่แตงกวา บวบ,ฟักทองก็ทำเหมือนกันคะ คือเด็ดเกษรตัวผู้มาแล้วก็ริดกลีบดอกเค้าออกแบบเบามือนิดนึง เเล้วก็เอาเกษรของดอกตัวผู้ไปคลึงกับเกษรตัวเมีย คลึงรอบๆแต่ก็เเบบเบาๆมือนะคะ
เดี๋ยวทำไปเราก็จะรู้เองจากประสบการณ์จริงว่ามันต้องทำยังไง แบบไหนดี และควรทำในช่วงเช้านะคะ
ลองทำดูนะคะ
ทุกอย่างต้องผ่านจากประสบการณ์ตรงคะ
หวังว่าพอจะช่วยได้บ้างนะคะ

2 Likes

ขอบคุณมากครับ

เก็บดอกตูมตัวผู้ตอนเย็น แล้วใส่ภาชนะปิดด้วยผ้าชุบน้ำหมาดๆ เช้ามาก็เอาไปผสมกับดอกตัวเมียครับ

2 Likes

ขอบคุณมากครับ

1 Like