เบญจมาสขาว ไม่ยอมออกดอกตอนนี้สูงท่วมหัวแล้วครับ

เบญจมาสขาว ไม่ยอมออกดอกตอนนี้สูงท่วมหัวแล้วครับ

ไม่นับเรื่องปุ๋ยนะครับ ประเทศไทยมีช่วงกลางวันสั้นกว่า 16 ชั่วโมงตลอดทั้งปี ต้องให้แสงช่วงกลางคืนแก่เบญจมาศตลอด ไม่งั้นไม่ออกดอกครับ

2 Likes

1.ช่วงการเจริญเติบโตทางลำต้นตั้งแต่เริ่มปลูกให้แสงชักนำวันยาว มากกกว่า 14.5 ชั่วโมง/วัน(โดยเปิดไฟเวลากลางคืน 3-5ชั่วโมง/วันขึ้นกับฤดูกาล) จนต้นมีความสูง 30-40 เซนติเมตร(ประมาณ 4-6 สัปดาห์)จึงปิดไฟ
2.ช่วงการสร้างดอกให้แสงวันสั้น น้อยกว่า 13.5 ชั่วโมง/วันเพื่อกระตุ้นให้เบญจมาศออกดอก(ก่อนหน้านั้นเราเปิดไฟให้วันยาวเพื่อยับยั้งการสร้างดอก)ทำได้โดย
2.1การงดให้แสงตอนกลางคืน ในช่วงที่กลางวันสั้นกว่า 13 ชั่วโมง
2.2การคลุมผ้าดำช่วงกลางวันกรณีที่ช่วงนั้นเป็นช่วงวันยาวให้แสงน้อยกว่า 13 ชั่วโมง