ต้องการสูตรยาฆ่าหญ้าทุกชนิดแบบอินทรีย์ในนาข้าวช่วยแนะนำสูตรหน่อยครัย

ต้องการสูตรยาฆ่าหญ้าทุกชนิดแบบอินทรีย์ในนาข้าวช่วยแนะนำสูตรหน่อยครัย

4 Likes

ถ้าสารชีวภัณฑ์ฆ่าหญ้าน่าจะไม่มีนะครับ

คงต้องถอนเอาครับ หรือล่อหลายๆรอบก่อนปลูก

1 Like

การกำจัดวัชพืชในแปลงอินทรีย์ใช้วิธีกลและเขตกรรม โดยใช้แรงคน เครื่องจักรเป็นหลัก ส่วนชีวภัณฑ์มีแต่หลอกลวงเติมสารพาราควอตหรือไกลโฟเสต แต่มีวิธีแบบโบราณคือการใช้ปุ๋ยเข้มข้นในกลุ่มปุ๋ยยูเรีย ซึ่งใช้ในเกษตรอินทรีย์นำมาบวกเกลือแกง และผงซักฟอก จะทำให้หญ้าตายได้ แต่การใช้เกลือแกง ในระยะยาวจะมีปัญหาดินเค็มซึ่งแก้ไขยาก

1 Like

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ

ยาฆ่าหญ้าแบบสารชีวะภัณฑ์ หรือแบบอินทรีย์ไม่มีนะครับ ส่วนตัวที่เคยพบเห็นในตลาดว่า เป็นสารสกัดจากยูคาลิปตัส ก็พบว่า มีผสมพาราครอต ลงไป แนะนำให้ใช้วิธีเขตกรรม เตรียมดินดีๆ ล่อให้ขึ้นหลายๆรอบ จะช่วยได้ครับ

2 Likes

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ