อยากทราบวิธีแช่เมล็ดพันธุ์ข้าวชีพี888ก่อนนำไปหว่านกล้าครับ

อยากทราบวิธีแช่เมล็ดพันธุ์ข้าวชีพี888ก่อนนำไปหว่านกล้าครับ

1 Like

ถ้าเป็นพันธุ์ข้าวทั่วไปของกรมการข้าวก็จะแช่ประมาณนี้ครับ ใส่ตะกร้าไม้ไผ่สาน กระสอบป่านหรือถุงผ้า ไปแช่ในน้ำสะอาดนานประมาณ 12-24 ชั่วโมง จากนั้นนำเมล็ดพันธุ์ขึ้นมาวางบนพื้นที่น้ำไม่ขังและมีการถ่ายเทอากาศดี นำกระสอบป่านชุบน้ำจนชุ่มมาหุ้มเมล็ดพันธุ์โดยรอบ รดน้ำทุกเช้าและเย็นเพื่อรักษาความชุ่มชื้น หุ้มเมล็ดพันธุ์ไว้นานประมาณ 30-48 ชั่วโมง เมล็ดข้าวจะงอกขนาดตุ่มต มียอดและรากเล็กน้อยโดยรากจะยาวกว่ายอด พร้อมที่จะนำไปหว่านได้ แต่ข้าวของพี่เป็นพันธุ์ของเอกชนอาจจะต้องสอบถามวิธีจากผู้ขายอีกทีครับเพราะข้อมูลเรื่องพันธุ์นี้มีไม่มาก