ถั่วฝักยาวพันธุ์เส้น เช้าใบมีด่าง เย็นมีอาการไหม้ ใบอ่อนแอไม่แข็งหนา เกือบหมดต้น จะรอดมั๊ยครับ ไม่แน่ใจว่าคืนอาทิตย์ ใ

ถั่วฝักยาวพันธุ์เส้น เช้าใบมีด่าง เย็นมีอาการไหม้ ใบอ่อนแอไม่แข็งหนา เกือบหมดต้น จะรอดมั๊ยครับ

ไม่แน่ใจว่าคืนอาทิตย์ ใส่ปุ๋ยเคมี 8 -24-24. เยอะไปหรือเปล่า หรือเกิดจากเชื้อโรคเพราะฝนตกหลายคืน ตอนนี้กลีบดอกมีสีคล้ำ ไม่สดใส

แก้ยังไงดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

3 Likes

ใบด่างหรือลายลักษณะนี้เป็นรูปแบบ 2ฝั่งเส้นใบเหมือนกัน (symetry)เกิดจากสิ่งแวดล้อมไม่มีชีวิต เช่น สมดุลธาตุอาหาร มีธาตุบางอย่างขาดหรือเกิน หรือได้รับสารเคมีทางดิน
การแก้ไขให้น้ำถี่ขึ้น ถ้าใบยอดด้านบนไม่แสดงอาการก็ปกติ

2 Likes

ไม่รอดครับ

1 Like