เรียนถามผู้รู้เรื่องน้ำครับ ผมใช้น้ำบาดาลในการเกษตรน้ำมีรสชาติกร่อยไม่เค็มรดต้นไม้ทำให้ต้นไม้เหลืองควรแก้อย่างไรครับ

เรียนถามผู้รู้เรื่องน้ำครับ
ผมใช้น้ำบาดาลในการเกษตรน้ำมีรสชาติกร่อยไม่เค็มรดต้นไม้ทำให้ต้นไม้เหลืองควรแก้อย่างไรครับ

เอาน้ำจืดมาผสมเพื่อลดความเค็มหรือความกร่อยของน้ำครับเช่นเอาน้ำฝนมาผสม อาจจะดูแก้ปัญหาทื่อๆแต่น้ำเค็มมันแก้ได้ไม่กี่วิธี อีกวิธีคือต้องหาเครื่องกรองเอาความเค็มหรืออนุภาคเกลือออกไปซึ่งเครื่องกรองน้ำเค็มก็ราคาไม่ถูกเลยครับ