, ห้ามปลูกทุเรียนกับกล้วยน้ำว้า จริงหรือไม่ ครับผม

, ห้ามปลูกทุเรียนกับกล้วยน้ำว้า จริงหรือไม่ ครับผม

27 Likes

เห็นส่วนใหญ่เค้าจะปลูกกับกล้วยเล็บมือนางมากกว่า ไม่ค่อยเจอกับกล้วยน้ำว้า อันนี้ผมเสิชเจออาจารย์ว่าในโพสเลยคับพี่ ลองอ่านดูคับ ใบเป็นแบบนี้เป็นเพราะอะไรคับ

1 Like

ตายละพึ่งปลูกกับกล้วยน้ำว้าไปเมื่อวาน

1 Like

พอกล้วยได้รับผล พืชหลักคือทุเรียนก็โตพอดีต้องการแสงให้เพียงพอเราก็ต้องทำลายกล้วยครับน่าเสียดาย

เป็น​อะไรถึงตายครับ

ขอบคุณ​มาก​ๆ​ครับ​

ครับผม​

ไม่จริงครับ ปลูกได้ เพียงแค่เราต้องหมั่นดูแลตัดแต่งกล้วยอย่าไห้เค้าบังแสงต้นทุเรียนจนหมด ตัดหน่อที่งอกออกมาหาต้นทุเรียนออกไห้หมดครับ อย่าปล่อยไห้เป็นกอใหญ่ครับ

3 Likes

การปลูกกล้วยแซมร่มเงาหากล้วยไม่สูงใหญ่มาก
1.เอาขนาดสูง1.5-2.0เมเตรก็พอแล้ว
2.แตกกอไม่ไกล ขุดย้ายกอได้ง่าย ไม่เหนียวและแข็งแบบกล้วยน้ำว้า
3.พันธ์ุที่เหมาะได้แก่กล้วยหอม เล็บมือนาง กล้วยไข่ เป็นต้น

2 Likes

ห้ามปลูก เพราะถ้าทุเรียนเล็กจะมีอัตราการรอดสูงครับ

3 Likes

ขอบคุณ​มาก​ๆ​

สวัสดีครับคุณ Phanuwat Bangsriwong และเพื่อนเกษตรกรทุกท่านในโพสต์นี้นะครับ ทีมงานขออนุญาตนำความรู้จากโพสต์นี้ไปเผยแพร่ต่อให้เพื่อนๆ เกษตรกรท่านอื่นในชุมชนได้เรียนรู้ ในรูปแบบของบทความแนะนำนะครับ ขอบคุณมากครับ ^^